Cá nhân nước ngoài có được hưởng tài sản thừa kế không

Hỏi:

Gia dinh toi co can nha cua Ba Noi de lai cho cac co chu va Ba toi . Xin hoi Ba toi dinh cu o nuoc ngoai 20 nam nay va khg co quoc tich Viet Nam nua thi chung toi co duoc toan quyen nhan thua ke tai san cua ong ba noi de lai hay khg ?va lam sao de Me va 6 anh chi em toi duoc huong phan thua ke nay tron ven va hop phap ?

Xin duoc hoi va xin cam on quy bao da huong dan cho toi .
Xin chan thanh cam on

 

Trả lời:

Chào bạn,

Theo quy định tại điều 68 Nghị định 90/2006 NĐ-CP  ngày 06 tháng 09 năm 2006

Điều 68. Trường hợp khi được tặng cho, thừa kế nhà ở chỉ được hưởng giá trị của nhà ở

1. Tổ chức, cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài khi được tặng cho, thừa kế nhà ở tại Việt Nam không được sở hữu mà chỉ được hưởng giá trị của nhà ở đó, bao gồm:

a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài;

b) Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép về Việt Nam cư trú có thời hạn dưới 6 tháng;

c) Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện chỉ được sở hữu một nhà ở và hiện đang có sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Vì vậy trong trường hợp này, cha của bạn vẫn được hưởng thừa kế nhưng chỉ nhận dược thừa kế phần giá trị của một phần căn nhà được hưởng.

Nếu cần trình bày thêm vui lòng gọi 1900 6665 or 08.73 050 996 gặp Tư vấn viên Ngọc Hân để được hỗ trợ. 

Trân trọng

 

Cần tìm hiểu thêm gọi ngay 1900 6665 để được hỗ trợ!

Hoặc gửi câu hỏi trực tuyến tại đây

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN
  1. Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!