Thừa kế tài sản

mẹ tôi đã mất được 5 năm .bố mẹ tôi có 2 người con là hai chị em tôi và đã xây dựng một căn nhà cho cả gia đình  trước khi mẹ tôi mất.hiện nay bố tôi đã lấy người vợ khác và hiện đang sinh sống cùng bố tôi tại căn nhà đó.hai chị em tôi đều đi làm xa nên không ở đó.vậy cho tôi hỏi hai chị em tôi được thừa kế tài sản như thế nào?liệu chúng tôi có được thừa hưởng phần của người mẹ đã mất không?người vợ của bố tôi có được thừa hưởng gì không?mong mọi người cho tôi một lời khuyên để thừa hưởng tái sản của bố mẹ tôi!liệu căn nhà đó có thể sang tên cho chị em tôi khi bố tôi chưa mất không?

Trả lời:

Chào bạn!

Trong trường hợp mẹ của bạn chết nhưng không để lại di chúc, thì chị em của bạn vẫn được hưởng phần di sản mà mẹ bạn để lại theo trường hợp hưởng thừa kế theo pháp luật.

Theo quy định tại điều 676 Bộ luật Dân sự quy định:

Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Như vậy trong trường hợp này, phần tài sản của mẹ bạn (một nữa trong khối tài sản chung) sẽ được chia làm 3 phần bằng nhau (nếu ông bà ngoại của bạn không còn).

Chị em của bạn và bố của bạn có thể đến Phòng công chứng để thực hiện thủ tục kê khai di sản thừa kế.

Nếu bạn muốn chuyển quyền sở hữu căn nhà trên từ bố bạn sang cho chị em bạn, bố bạn có thể làm hợp đồng tặng cho phần tài sản của bố bạn (một nữa trong khối tài sản chung và 1  phần được hưởng thừa kế từ mẹ của bạn) tại phòng công chứng.

Sau khi có hợp đồng tặng cho bạn có thể liên hệ với Phòng tài nguyên và môi trường để tiến hành thủ tục chuyển quyền sở hữu.

Nếu cần thêm thông tin vui lòng gọi số 19006665 gặp tư vấn viên Kim Nga để được hỗ trợ.

 

Cần tìm hiểu thêm gọi ngay 1900 6665 để được hỗ trợ!

Hoặc gửi câu hỏi trực tuyến tại đây

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN
  1. Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!