Tội làm nhục người khác

Câu hỏi:

Theo như em được biết điều luật 121 về : "tội làm nhục người khác " có đoạn :
 - không được có hành vi làm nhục đối với người nuôi dưỡng, dạy dỗ hay chăm sóc mình .
Mặt khác theo em được biết, việc lột quần áo của người khác, không cho họ mặc gì cũng là phạm phải tội này. Như vậy theo em hiểu nghĩa là con cái,học sinh ... thì không có quyền đó còn cha mẹ thì có thể. Như vậy có đúng không?

Trả lời:

 

Điều 121.  Tội làm nhục người khác 

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai  năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Đây là một điều khoản bảo vệ quyền nhân thân của con người., quyền cơ bản được quy định trong hiến pháp. Dù là trẻ em, cũng có quyền nhân thân. Do vậy không ai được phép xâm phạm, dù người đó là cha, mẹ của trẻ em.


Tin liên quan:

Cần tìm hiểu thêm gọi ngay 1900 6665 để được hỗ trợ!

Hoặc gửi câu hỏi trực tuyến tại đây

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN
  1. Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!