Luật nghỉ thai sản năm 2013

Luật nghỉ thai sản năm 2013

Hỏi:

Hiện tại e cũng đang trong trình nghỉ thai sản nhưng e có nghe thông tin rằng nếu sinh e bé vào năm 2013 thì sẽ được hưởng chế độ mới là dc nghỉ 06 tháng mà không nhất thiết phải sinh vào tháng 5. như vậy có đúng ko ạ? mong quý Văn phòng sớm có câu trả lời cho e ạ. e xin cam ơn! tinht4@gmail.com

Trả lời:

 

Căn cứ vào điểm b, khoản 2 điều 240 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về hiệu lực của Bộ luật Lao động:

 

Điều 240. Hiệu lực của Bộ luật lao động

2. Kể từ ngày Bộ luật này có hiệu lực thi hành:

b) Quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con tại Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 được thực hiện theo quy định của Bộ luật này.

Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật này có hiệu lực, mà đến ngày 01 tháng 5 năm 2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật này.

Như vậy, nếu bạn sinh con trước thời điểm Bộ luật Lao động năm 2012 có hiệu lực (ngày 01/5/2013), mà bạn vẫn còn trong thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 (thời gian nghỉ thai sản theo luật này là 4 tháng), thì thời gian nghỉ thai sản của bạn sẽ được áp dụng theo luật mới, Bộ luật Lao động năm 2012 với thời gian nghỉ trước và sau khi sinh là 6 tháng.

 

Cần tìm hiểu thêm gọi ngay 1900 6665 để được hỗ trợ!

Hoặc gửi câu hỏi trực tuyến tại đây

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN
  1. Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!