Sinh con thứ 3

CÂU HỎI:

Nội dung:Là một Đảng viên, và là GV THCS, nếu sinh con thứ 3 thì sẽ bị kỉ luật như thế nào? Tôi đang hoàn thành hồ sơ xét chuyển nghạch hưởng lương Đại Học, nếu sinh con thứ 3 có ảnh hưởng gì không?

TRẢ LỜI:

Chào bạn, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ theo điều 1 của Pháp lệnh số 08/2008/UBTVQH12 sửa đổi điều 10 của Pháp lệnh Dân số:

 “Điều 10. Quyền và nghĩa vụ của mỗi cặp vợ chồng, cá nhân trong việc thực hiện cuộc vận động dân số và kế hoạch hóa gia đình, chăm sóc sức khỏe sinh sản:

1. Quyết định thời gian và khoảng cách sinh con;

2. Sinh một hoặc hai con, trừ trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định;

3. Bảo vệ sức khỏe, thực hiện các biện pháp phòng ngừa bệnh nhiễm khuẩn đường sinh sản, bệnh lây truyền qua đường tình dục, HIV/AIDS và thực hiện các nghĩa vụ khác liên quan đến sức khỏe sinh sản”.

Các trường hợp được quyền sinh con thứ ba mà không vi phạm được quy định tại điều 2 của Nghị Định 20/2010/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh sửa đổi điều 10 của Pháp lệnh dân số:

“1. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

2. Cặp vợ chồng sinh con lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.

3. Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.

4. Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.

5. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.

6. Cặp vợ chồng mà một hoặc cả hai người đã có con riêng (con đẻ), chỉ sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh. Quy định này không áp dụng cho trường hợp tái hôn giữa hai người đã từng có hai con chung trở lên và hiện đang còn sống.

7. Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh.”

Theo các quy định nêu trên thì việc sinh con thứ ba không thuộc các trường hợp cho phép của Chính Phủ  chỉ vi phạm nghĩa vụ trong việc thực hiện cuộc vận động dân số và kế hoạch hóa gia đình, chăm sóc sức khỏe sinh sản còn hình thức xử lý kỷ luật hiện nay chưa có văn bản nào của Nhà nước quy định cụ thể các hình thức xử lý công chức, viên chức vi phạm chính sách Dân số - KHHGĐ. Hình thức xử lý cụ thể cho mỗi công chức, viên chức vi phạm được thực hiện theo quy định trong nội quy, quy chế làm việc của cơ quan, đơn vị đó đề ra.

Chính vì vậy, bạn nên tham khảo nội quy tại cơ quan bạn đang làm việc quy định về việc sinh con thứ ba này cụ thể như thế nào.

Nếu bạn muốn biết thêm thông tin xin vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn 19006665 gặp tư vấn viên Ngọc Thanh để được hỗ trợ.

 

Cần tìm hiểu thêm gọi ngay 1900 6665 để được hỗ trợ!

Hoặc gửi câu hỏi trực tuyến tại đây

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN
  1. Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!