Chế độ BHTN

 


Câu hỏi:



 

Xin chào anh/ chị. Tôi làm việc từ 9/2007 đến 9/2010, thời gian đóng BHXH là 3 năm 1 tháng, thời gian đóng BHTN là 1 năm 9 tháng. Vậy bây giờ tôi có thể đề nghị được hưởng trợ cấp thất nghiệp 1 lần không?( tôi đã nghỉ làm hơn 1 năm và chưa có việc làm mới).

Trả lời:
Chào bạn, chúng tôi xin trả lời những thắc mắc của bạn như sau:             
Nghị định 127 ngày 12-12-2008 của Chính phủ, trong thời hạn 7 ngày tính theo ngày làm việc, kể từ ngày bị mất việc làm hoặc chấm dứt Hợp đồng lao động (HĐLĐ) hoặc hợp đồng làm việc (HĐLV), người lao động phải trực tiếp đến Trung tâm giới thiệu việc làm (TTGTVL) nơi đang làm việc để đăng ký thất nghiệp. Vậy dựa trên quy định này, thì thời hạn đăng kí hưởng BHTN của bạn đã hết. 
Trong trường hợp đăng ký thất nghiệp trễ hạn hoặc chưa muốn hưởng ngay chế độ BHTN thì NLĐ có thể đợi lần sau hưởng nhiều hơn. Theo Điều 21 Nghị định 127 ngày 12-12-2008 của Chính phủ (quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về BHTN), thời gian đóng BHTN để xét hưởng BHTN là tổng các khoảng thời gian đã đóng BHTN được cộng dồn từ khi bắt đầu đóng BHTN cho đến khi NLĐ bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động.
Nếu cần thêm thông tin vui lòng gọi số 19006665 hoặc 08.73050996 gặp tư vấn viên Nguyễn Thị Quỳnh để được hỗ trợ.
Trân trọng
 


Tin liên quan:

Cần tìm hiểu thêm gọi ngay 1900 6665 để được hỗ trợ!

Hoặc gửi câu hỏi trực tuyến tại đây

ĐẶT CÂU HỎI CỦA BẠN
  1. Mọi câu hỏi xin gửi đến email: lgp@lgp.vn. Nếu cần trả lời khẩn cấp, vui lòng gọi tổng đài tư vấn 1900 6665. Xin cảm ơn!